आर्थिक

Business Idea : या शेतीला कमी पाणी असेल तरी चालेल ! दुष्काळी भागातही होईल लागवड, मिळेल लाखोंचे उत्पन्न..

तुम्ही हा व्यवसाय करून महिन्याला लाखो रुपये कमवू शकता. या उत्पादनाला बाजारात मोठी मागणी आहे. हा तुमच्यासाठी एक यशस्वी करणारा व्यवसाय आहे.

Business Idea : तुम्ही नवीन व्यवसाय करण्याच्या विचारात असाल तर आज आम्ही तुम्हाला एक असा व्यवसाय सांगणार आहे ज्याला बाजारात मोठी मागणी आहे. हा व्यवसाय करून महिन्याला लाखो रुपयांची कमाई करू शकता.

हा व्यवसाय तुम्ही फक्त 20,000 रुपयांमध्ये सुरू करू शकता. आम्ही तुम्हाला लेमन ग्रासबद्दल सांगत आहोत. बाजारात त्याची मागणी दिवसेंदिवस वाढत आहे. दुष्काळी भागातही याची लागवड करता येते.

पीएम मोदींनीही त्यांच्या मन की बातमध्ये लेमनग्रासच्या व्यवसायाचा उल्लेख केला होता. ते म्हणाले होते की, लेमन ग्रासची लागवड करून शेतकरी स्वत:ला आर्थिकदृष्ट्या मजबूत बनवत आहेत.

बाजारात लेमन ग्रासला मोठी मागणी आहे

लेमन ग्रासपासून काढलेल्या तेलाला बाजारात मोठी मागणी आहे. लेमन ग्रासपासून काढलेले तेल सौंदर्यप्रसाधने, साबण, तेल आणि औषधे बनवणाऱ्या कंपन्या वापरतात. यामुळेच त्याची चांगली किंमत बाजारात उपलब्ध आहे. या लागवडीची सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे दुष्काळग्रस्त भागातही याची लागवड करता येते.

लेमनग्रासच्या लागवडीतून केवळ एक हेक्‍टर क्षेत्रातून तुम्ही एका वर्षात 4 लाख रुपयांपर्यंत नफा कमवू शकता. लेमन ग्रास शेतीत खताची गरज नाही, यासोबतच वन्य प्राण्यांकडून ते नष्ट होण्याची भीती नाही. एकदा पीक पेरले की ते 5-6 वर्षे सतत चालू राहते.

लेमन ग्रास लागवडीविषयी जाणून घ्या

लेमन ग्रास लागवडीसाठी फेब्रुवारी ते जुलै हा सर्वोत्तम काळ आहे. एकदा लागवड केल्यानंतर सहा ते सात वेळा कापणी केली जाते. कापणी वर्षातून तीन ते चार वेळा केली जाते. लेमन ग्रासपासून तेल काढले जाते.

एका वर्षात जमिनीच्या एका तुकड्यातून सुमारे 3 ते 5 लीटर तेल निघते. या तेलाची किंमत 1,000 ते 1,500 रुपयांपर्यंत आहे. त्याची उत्पादन क्षमता तीन वर्षांपर्यंत वाढते. लेमनग्रास रोपवाटिका तयार करण्यासाठी सर्वोत्तम वेळ म्हणजे मार्च-एप्रिल महिना.

लेमन ग्रासपासून किती कमाई होईल?

एक हेक्टरमध्ये लिंबू गवताची लागवड केल्यास सुरुवातीला 20,000 ते 40,000 रुपये खर्च येतो. पिकाची एकदा लागवड केल्यानंतर वर्षातून 3 ते 4 वेळा काढणी करता येते. मेंथा आणि खस प्रमाणेच लेमन ग्रास कुटला जातो.

3 ते 4 कापणीमध्ये सुमारे 100 ते 150 लिटर तेल निघते. एका हेक्टरमधून वर्षभरात सुमारे 325 लिटर तेल निघणार आहे. तेलाची किंमत प्रति लिटर 1200-1500 रुपये आहे म्हणजेच 4 लाख ते 5 लाख रुपये कमाई आरामात करता येते.

Related Articles

Leave a Reply

Back to top button